Quy định hạn mức sử dụng đất, thời hạn sử dụng đất

Quy định hạn mức sử dụng đất, thời hạn sử dụng đất

Quy định hạn mức sử dụng đất, thời hạn sử dụng đất. Đất sử dụng ổn định lâu dài.


Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, mình là Dũng ,mình có mảnh đất thổ cư tại Quận Bình Tân Thành phố Hồ Chí Minh mua vào 06-2014, đã có sổ đỏ mới. Xin cho hỏi là thông thường thì theo luật pháp Việt Nam, mảnh đất đó mình được quyền sử dụng hoặc sở hữu trong bao lâu? 49 năm hay 99 năm hay vô thời hạn. Mình hiện tại đang xuất khẩu lao động tại nước ngoài nên mong luật sự có thể giải đáp cho mình qua email, cám ơn?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Tại Điều 15 Luật đất đai 2013 có quy định như sau:

Điều 15. Nhà nước quy định hạn mức sử dụng đất, thời hạn sử dụng đất

2. Nhà nước quy định thời hạn sử dụng đất bằng các hình thức sau đây:

a) Sử dụng đất ổn định lâu dài;

b) Sử dụng đất có thời hạn.

Tại Điều 125 Luật đất đai 2013 có quy định về đất sử dụng ổn định lâu dài như sau:

Điều 125. Đất sử dụng ổn định lâu dài

Người sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài trong các trường hợp sau đây:

1. Đất ở do hộ gia đình, cá nhân sử dụng;

2. Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng quy định tại khoản 3 Điều 131 của Luật này;

3. Đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng, đất rừng sản xuất là rừng tự nhiên;

4. Đất thương mại, dịch vụ, đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng ổn định mà không phải là đất được Nhà nước giao có thời hạn, cho thuê;

5. Đất xây dựng trụ sở cơ quan quy định tại khoản 1 Điều 147 của Luật này; đất xây dựng công trình sự nghiệp của tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính quy định tại khoản 2 Điều 147 của Luật này;

6. Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

7. Đất cơ sở tôn giáo quy định tại Điều 159 của Luật này;

8. Đất tín ngưỡng;

9. Đất giao thông, thủy lợi, đất có di tích lịch sử - văn hóa, danh lam thắng cảnh, đất xây dựng các công trình công cộng khác không có mục đích kinh doanh;

10. Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

11. Đất tổ chức kinh tế sử dụng quy định tại khoản 3 Điều 127 và khoản 2 Điều 128 của Luật này.

quy-dinh-han-muc-su-dung-dat-thoi-han-su-dung-dat.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Tại Điều 128 Luật đất đai 2013 có quy định về thời hạn sử dụng đât khi nhận chuyển quyền sử dụng đất như sau:

Điều 128. Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất

1. Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với loại đất có quy định thời hạn là thời gian sử dụng đất còn lại của thời hạn sử dụng đất trước khi nhận chuyển quyền sử dụng đất.

2. Người nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với loại đất được sử dụng ổn định lâu dài thì được sử dụng đất ổn định lâu dài.

Theo thông tin bạn cung cấp là bạn có nhận chuyển nhượng mảnh đất thổ cư tại Quận Bình Tân, Thành phố Hồ Chí Minh vào tháng 06 năm 2014, và đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 125 Luật đất đai 2013 thì đất ở do hộ gia đình, cá nhân sử dụng thì người sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài. Để biết được thời hạn sử dụng đất bạn cần căn cứ vào mục thời hạn sử dụng đất (mục 7 Trang 2) trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Văn Linh

Đặt câu hỏi tại đây
(Lượt xem : 27)
Dịch vụ nổi bật