Giao cấu với người chưa thành niên thì xử lý thế nào?
Bạn đang xem bài viết: Giao cấu với người chưa thành niên thì xử lý thế nào?

Giao cấu với người chưa thành niên thì xử lý thế nào?

Giao cấu với người chưa thành niên thì xử lý thế nào? Cấu thành tội giao cấu với trẻ em, hiếp dâm.


Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào, cho em hỏi: Anh em bị bắt quả tang trong nhà trọ với một cô gái dưới tuổi 18. Anh em bị thưa kiện. Sau đó một thời gian cô gái này có nhắn tin với 1 người bạn em và có rủ bạn em đi nhà trọ và mượn số tiền 10 triệu đồng. Vậy nếu em chụp tin nhắn đó và bạn em ra làm bằng chứng thì anh em có được giảm nhẹ án không vì anh em và cô gái đó là có sự tự nguyện? Và theo tin nhắn đó cho thấy cô gái này khá thoải mái, vậy tội giao cấu với trẻ em, vị thành niên là hợp lí hay không và mức án là như thế nào ạ?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Trường hợp cô gái đó từ 16 tuổi trở lên thì anh bạn sẽ không phạm tội do 2 người có sự tự nguyện.

Trường hợp cô gái đó dưới 16 tuổi (trẻ em trong quy định tại Điều 1 của Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em)  thi chỉ cần người đã thành niên mà giao cấu với trẻ em sẽ cấu thành tội này mà không phụ thuộc vào lối sống hay tính cách của nạn nhân là trẻ em. Điều 115 Bộ luật hình sự 1999 quy định:

"Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

Theo đó, nếu không có tình tiết quy định tại khoản 2 hay khoản 3 Điều trên thì anh bạn sẽ phải chịu khung hình phạt tù từ 1 đến 5 năm. Việc cô gái có sự tự nguyện, có lối sống buông thả có được coi là tình tiết giảm nhẹ hay không còn phụ thuộc vào quá trình thực tiễn xét xử vụ án(Khoản 2 Điều 46 Bộ luật hình sự 1999) của anh bạn bởi không quy định tại khoản 1 Điều 46 Bộ luật hình sự 1999:

Giao-cau-voi-nguoi-chua-thanh-nien-thi-xu-ly-the-nao

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

"Điều 46. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;

c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;  

đ) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái  pháp luật của người bị hại hoặc  người khác gây ra;

e) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;

g) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;

h) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

i) Phạm tội vì bị người khác đe doạ, cưỡng bức;

k) Phạm tội do lạc hậu;

l) Người phạm tội là phụ nữ có thai;

m) Người phạm tội là người già;

n) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

o) Người phạm tội tự thú;

p) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

q) Người phạm tội tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện, điều tra tội phạm;

r) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

s) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc  công tác.

2. Khi quyết định hình phạt, Toà án còn có thể coi các tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ trong bản án.

3. Các tình tiết giảm nhẹ đã được Bộ luật hình sự quy định là dấu hiệu định tội hoặc định khung thì không được coi là tình tiết giảm nhẹ trong khi quyết định hình phạt."

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn được phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Để được tư vấn pháp luật miễn phí vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

(Lượt xem : 102)

Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Đào Việt Nam

Nếu bạn thấy bài viết hữu ích, hãy ấn like để ủng hộ luật sư tư vấn