Điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội như thế nào?
Bạn đang xem bài viết: Điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội như thế nào?

Điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội như thế nào?

Điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội như thế nào? Quy định về những người có họ trong phạm vi ba đời.


Tóm tắt câu hỏi:

Người yêu mình là sĩ quan quân đội. Nhà mình có 1 số trục trặc sau, không biết có ảnh hưởng gì đến chuyện hôn nhân của 2 bọn mình ạ. Nhà mình mắc 2 trường hợp sau: - Chồng của dì là người Trung Quốc (không phải dì ruột, bà ngoại mình và mẹ của dì là 2 chị em cùng cha khác mẹ). - Vợ của con nhà cậu ruột mình theo đạo thiên chúa. Mong nhận được phải hồi sớm bên bạn. Mình cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Nội dung tư vấn:

- Tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về điều kiện kết hôn như sau:

“Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính”.

Căn cứ vào quy định này thì nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

+ Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

+ Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

+  Không bị mất năng lực hành vi dân sự.

Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật hôn nhân và gia đình 2014.

Các trường hợp cấm kết hôn bao gồm:

- Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

- Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

- Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Đối với việc kết hôn với sỹ quan quân đội thì sẽ do nội bộ ngành quy định, chúng tôi không có văn bản chính xác. Tuy nhiên, chúng tôi đưa ra một số điều kiện cơ bản trên thực tế khi kết hôn với sỹ quan quân đội như sau:

+ Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;

+ Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

+ Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...;

+  Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

+  Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

Khi thẩm tra về điều kiện này thì sẽ thẩm tra lý lịch ba đời.

Trong trường hợp của bạn, “chồng của dì là người Trung Quốc (không phải dì ruột, bà ngoại mình và mẹ của dì là 2 chị em cùng cha khác mẹ). - Vợ của con nhà cậu ruột mình theo đạo thiên chúa. Theo như bạn trình bày thì những người này sẽ không nằm trong phạm vi ba đời khi thẩm tra lý lịch ba đời gia đình bạn.

dieu-kien-ket-hon-voi-si-quan-quan-doi-nhu-the-nao.

>>> Luật sư tư vn điều kiện kết hôn với Quân đội qua tổng đài: 1900.6568

Tại khoản 18 Điều 2 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về những người có họ trong phạm vi ba đời như sau:

Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba”.      

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, chúng tôi không thể khẳng định được việc bạn có đủ điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội hay không. Bởi, hoàn toàn phụ thuộc vào quá trình thẩm tra lý lịch của ngành.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn được phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Để được tư vấn pháp luật miễn phí vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

(Lượt xem : 149)

Chuyên viên tư vấn: Hoàng Thị Huyền

Nếu bạn thấy bài viết hữu ích, hãy ấn like để ủng hộ luật sư tư vấn