Thời điểm tính thâm niên nghỉ hàng năm

Thời điểm tính thâm niên nghỉ hàng năm

Thoi-diem-tinh-tham-nien-nghi-hang-namThời điểm tính thâm niên nghỉ hàng năm. Điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên. Thời điểm hưởng phụ cấp thâm niên của người lao động.


Tóm tắt câu hỏi:

Dear Luật sư Luật Dương Gia! Tôi có nhu cầu tư vấn vấn đề cụ thể như sau. Tôi làm việc tại công ty từ ngày 22/03/2010, đến nay ngày 06/11/2015, tức là được hơn 5 năm. Luật lao đông có nói sau 5 năm làm việc thì tôi được thêm 1 ngày nghỉ phép. Nhưng tôi muốn hỏi: 1 ngày nghỉ phép thêm này sẽ tính từ năm 2015 hay từ năm 2016? Tôi xin cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Theo quy định của Bộ luật lao động 2012 đối với ngày nghỉ hàng năm của người lao động dược quy định  cụ thể theo năm làm việc và điều kiện làm việc, Nếu người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

+ 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

+ 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

+ 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

Mặt khác, theo Điều 112 Bộ luật lao động 2012:

Thoi-diem-tinh-tham-nien-nghi-hang-nam

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Điều 112. Ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc

Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Bạn làm việc từ 22/3/2010 đến nay là 16/11/2015 là hơn 5 năm, vậy bạn được hưởng thêm ngày nghỉ phép là năm 2015 vì đến 22/3/2015 bạn đã làm việc được 5 năm.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để được giải đáp.

Đặt câu hỏi tại đây
(Lượt xem : 572)
Dịch vụ nổi bật