Thủ tục xóa án tích khi bị tù treo từ năm 1991

Thủ tục xóa án tích khi bị tù treo từ năm 1991

Thủ tục xóa án tích khi bị tù treo từ năm 1991. Quy định về các trường hợp xóa án tích.


Tóm tắt câu hỏi:

Kính chào Luật sư, nhờ luật sư hướng dẫn giúp tôi. Năm 1991 tôi bị tòa án nhân dân tỉnh Hà Tĩnh xử 2 năm tù treo về tội cố ý hủy hoại tài sản và 3 năm thử thách xong thời gian đó đến cuối năm 1996 tôi đi lao động ở nước ngoài cho tới đầu năm 2016 mới về hẳn. Trước gia đình tôi cư trú ở huyện Kỳ Anh đến năm 2001 chuyển ra sống ở quận Hoàng Mai Hà nội, từ đó đến nay tôi không có sai phạm gì. Nay con trai tôi lấy vợ bên ngành công an họ yêu cầu phải xóa án tích, vậy bây giờ tôi muốn xóa án tích của mình phải làm thủ tục ở đâu, cần những giấy tờ gì, của những cơ quan nao? Xin cảm ơn Luật sư.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

- Căn cứ Điều 63 Bộ luật hình sự năm 1999 quy định về xoá án tích như sau:

"Điều 63. Xoá án tích

Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này.

Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận."

- Căn cứ ĐIều 64 Bộ luật hình sự năm 1999 quy định về đương nhiên được xoá án tích như sau:

"Điều 64. Đương nhiên được xoá án tích

Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

1. Người được miễn hình phạt.

2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

d)  Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù  từ trên mười lăm năm."

Trong trường hợp bạn được hưởng án treo thì căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 64 Bộ luật hình sự năm 1999 quy định về đương nhiên được xoá án tích, người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật hình sự năm 1999, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo. Như vậy, trong trường hợp của bạn, sau khi đã hết thời hạn phạt tù nhưng được hưởng án treo và thời gian thử thách, sau 1 năm bạn được đương nhiên xoá án tích.

Thu-tuc-xoa-an-tich-khi-bi-tu-treo-tu-nam-1991

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Bạn làm hồ sơ xin xoá án tích và thực hiện theo thủ tục như sau:

Về hồ sơ xóa án tích trong trường hợp đương nhiên xoá án tích bao gồm:

+ Đơn xin xóa án tích

+ Các tài liệu như giấy chứng nhận chấp hành xong hình phạt tù của trại giam nơi thụ hình án cấp; giấy xác nhận của cơ quan thi hành án dân sự về việc thi hành xong các khỏan bồi thường, án phí, tiền phạt; giấy chứng nhận không phạm tội mới do Công an Quận, Huyện nơi người bị kết án thường trú cấp.

+ Bản sao hộ khẩu;

+ Bản sao chứng minh nhân dân.

Về thủ tục xin xoá án tích:

- Người xin xóa án tích nộp hồ sơ xin xóa án tích tại Tòa án đã xét xử sơ thẩm (có thể nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường Bưu điện).

- Tòa án cấp giấy chứng nhận hoặc ra Quyết định xóa án tích và người được xóa án tích coi như chưa bị kết án.

Về thẩm quyền xét đơn xin xóa án tích:

- Tòa án đã xét xử sơ thẩm là Tòa án có thẩm quyền xem xét cấp giấy chứng nhận xóa án tích, hoặc ra Quyết định xóa án tích.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn được phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Để được tư vấn luật trực tuyến miễn phí vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

(Lượt xem : 99)

Chuyên viên tư vấn: Trần Thị Kiều Anh

Nếu bạn thấy bài viết hữu ích, hãy ấn like để ủng hộ luật sư tư vấn