Sử dụng lao động chưa thành niên
Bạn đang xem bài viết: Sử dụng lao động chưa thành niên
27/04/2017 07:56:06 Luật Dương gia Luật Dương gia Luật Dương gia Luật Dương gia Luật Dương gia

Sử dụng lao động chưa thành niên

Sử dụng lao động chưa thành niên. Thời giờ làm việc đối với người lao động chưa thành niên.


Tóm tắt câu hỏi:

Cho em hỏi là em trai của em hiện nay 17 tuổi và đang làm bảo vệ cho công ty Đại Hưng Long. Công ty yêu cầu làm 13giờ với mức lương là 3.700.000 đồng. Vậy cho em hỏi đó có phải là vi phạm pháp luật không? Em xin chân thành cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Bạn trình bày em bạn năm nay 17 tuổi và đang làm bảo vệ. Theo quy định tại Điều 161 Bộ luật lao động 2012 thì em bạn là lao động chưa thành niên:

"Điều 161. Lao động chưa thành niên

Người lao động chưa thành niên là người lao động dưới 18 tuổi."

Đối với lao động chưa thành niên, cấm sử dụng người chưa thành niên làm việc ở các nơi sau đây:

+ Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;

+ Công trường xây dựng;

+ Cơ sở giết mổ gia súc;

+ Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, phòng tắm hơi, phòng xoa bóp;

+ Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sức khoẻ, sự an toàn và đạo đức của người chưa thành niên.

Nếu em bạn làm bảo vệ nhưng lại làm việc tại các nơi làm việc như trên sẽ là sai quy định.

Về thời gian làm việc, theo quy định tại Điều 163 Bộ luật lao động 2012 quy định:

"Điều 163. Nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên

1. Không được sử dụng lao động chưa thành niên làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc chỗ làm việc, công việc ảnh hưởng xấu tới nhân cách của họ theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

2. Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.

Thời giờ làm việc của người dưới 15 tuổi không được quá 4 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần và không được sử dụng làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

3. Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề và công việc theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Su-dung-lao-dong-chua-thanh-nien

>>> Luật sư tư vấn sử dụng lao động chưa thành niên: 1900.6568

4. Không được sử dụng người chưa thành niên sản xuất và kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần và các chất gây nghiện khác;

5. Người sử dụng lao động phải tạo cơ hội để người lao động chưa thành niên và người dưới 15 tuổi tham gia lao động được học văn hoá."

Như vậy thời gian làm việc của lao động chưa thành niên không được quá 8giờ/1 ngày. Bạn có thể trao đổi cụ thể với em bạn về việc làm và thời gian làm việc để yêu cầu bên công ty xử lý.

Về tiền lương của em bạn, Điều 3 Nghị định 153/2016/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng như sau:

"Điều 3. Mức lương tối thiểu vùng

1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

a) Mức 3.750.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

b) Mức 3.320.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

c) Mức 2.900.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

d) Mức 2.580.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

2. Địa bàn thuộc vùng I, vùng II, vùng III và vùng IV được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này."

Bạn tham khảo thêm Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 153/2016/NĐ-CP để xác định nơi làm việc của em bạn thuộc vùng mấy để xác định tiền lương em bạn được trả 3.700.000 đồng là đúng hay chưa?

Bài viết tư vấn pháp luật lao động trên được chúng tôi thực hiện theo yêu cầu được gửi bởi các quý khách hàng - người truy cập! Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Để được tư vấn luật lao động trực tuyến miễn phí vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật lao động: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

(Lượt xem : 120)

Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Hoa

Nếu bạn thấy bài viết hữu ích, hãy ấn like để ủng hộ luật sư tư vấn