Ông nội theo lính ngụy cháu được kết hôn với công an không?

Ông nội theo lính ngụy cháu được kết hôn với công an không?

Ông nội theo lính ngụy cháu được kết hôn với công an không? Điều kiện kết hôn với công an.


Tóm tắt câu hỏi:

Em chào luật sư ạ! Em muốn hỏi là ông nội em làm tay sai cho ngụy, còn bên ngoại em bình thường: Các bác thì làm giáo viên, 1 bác thì làm hiệu trưởng 1 trường cấp 1, cha mẹ và em không theo đạo nào cả ạ, hiện tại người yêu em mới tốt nghiệp trường sĩ quan thông tin và tính 1 hoặc năm nữa sẽ cưới, giờ em rất lo lắng không biết ông nội em theo ngụy như vậy thì có ảnh hưởng gì tới cuộc hôn nhân của chúng em không ạ? Mong luật sư tư vấn giúp em ạ. Em cảm ơn?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 về điều kiện kết hôn:

"1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Trước hết, muốn thực hiện việc đăng ký kết hôn, bạn cần phải đáp ứng điều kiện về kết hôn theo quy định trên, khi đã đáp ứng được rồi thì mới có thể xét đến các điều kiện về nội bộ của ngành sĩ quan quân đội về điều kiện kết hôn, cụ thể:

- Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;

- Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;

- Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành, Đạo hồi;

ong-noi-theo-linh-nguy-chau-duoc-ket-hon-voi-cong-an-khong.

>>> Lut sư tư vn pháp lut trc tuyến qua tng đài: 1900.6568

- Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);

- Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (Kể cả khi đã nhập tịch tại Việt Nam).

Về điều kiện kết hôn sẽ được xét qua quá trình thẩm tra lý lịch 3 đời, về phía bạn, do gia đình bạn có ông nội bạn có thời gian theo Ngụy tức là tay sai của chính quyền Sài Gòn nên có thể bạn sẽ không đủ điều kiện để được kết hôn với sĩ quan quân đội.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn được phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Để được tư vấn pháp luật miễn phí vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

(Lượt xem : 175)

Chuyên viên tư vấn: Đinh Đắc Dương

Nếu bạn thấy bài viết hữu ích, hãy ấn like để ủng hộ luật sư tư vấn