Ông ngoại phục vụ chính quyền Ngụy thì có được kết hôn với công an không?

Ông ngoại phục vụ chính quyền Ngụy thì có được kết hôn với công an không?

Ông ngoại phục vụ chính quyền Ngụy thì có được kết hôn với công an không? Điều kiện kết hôn với công an.


Tóm tắt câu hỏi:

Xin hỏi luật sư, trường hợp tôi muốn kết hôn với người yêu (nữ) đang làm trong ngành công an, nhưng gia đình tôi (ông ngoại) đã từng tham gia chính quyền Ngụy (là sỹ quan hậu cần) nhưng ông đã mất. Vậy trường hợp như của chúng tôi có thể kết hôn được không?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau: 

Trước hết, để có thể kết hôn với công an, thì bạn cần phải đáp ứng các điều kiện đối với trường hợp kết hôn thông thường theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Ngoài ra, do công an là những người thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, có trách nhiệm bảo đảm trật tự an toàn xã hội, an ninh của đất nước,vì vậy, việc kết hôn với công an còn phải bảo đảm những điều kiện đặc thù nhất định được quy định riêng trong ngành công an. Cụ thể, khi thẩm tra lý lịch của người muốn kết hôn với công an, thì phải bảo đảm không thuộc các trường hợp sau:

-Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền

-Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù

-Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, cơ đóc, tin lành

-Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa

ong-ngoai-phuc-vụ-chinh-quyen-nguy-thi-co-duoc-ket-hon-voi-cong-an-khong.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

-Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

-Một số các điều kiện khác tùy thuộc vào từng ngành công tác của chiến sĩ công an nhân dân.

Đối chiếu theo quy định trên vào trường hợp của bạn, bạn đang muốn kết hôn với người là công an nhân dân, nhưng ông ngoại của bạn đã từng tham gia chính quyền Ngụy, trường hợp này bạn có thể không đáp ứng đủ điều kiện kết hôn với công an nhân dân. Tuy nhiên, bạn nên đến liên hệ trực tiếp với cán bộ thẩm tra lý lịch người kết hôn với cơ quan công an để được giải đáp thắc mắc. 

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

Chuyên viên tư vấn: Lê Thị Trinh

Đặt câu hỏi tại đây
(Lượt xem : 70)
Dịch vụ nổi bật