Nghỉ không lương có được tính ngày nghỉ hàng năm không?

Nghỉ không lương có được tính ngày nghỉ hàng năm không?

Nghi-khong-luong-co-duoc-tinh-ngay-nghi-hang-namNghỉ không lương có được tính ngày nghỉ hàng năm không? Xin nghỉ không lương và đã được công ty đồng ý có được tính là ngày nghỉ phép?


Tóm tắt câu hỏi:

Tôi có một vấn đề cần được tư vấn từ các Luật sư như sau, tôi tham gia làm việc tại một doanh nghiệp dịch vụ thương mại tại Hà Nội, tôi đã làm ở đây được hai năm, có tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Các đây 5 tháng, do công ty có mâu thuẫn nên công việc bị ảnh hưởng, ít hoạt động đúng lúc đó gia đình tôi cũng có việc nên tôi xin nghỉ không lương một thời gian cụ thể là từ ngày 28/3/2015 đến ngày 20/4/2015. Sau đó tôi vẫn quay lại làm việc bình thường. Đến nay là tháng 9 tôi muốn xin nghỉ việc nên đã chủ động xin chấm dứt hợp đồng lao động. Công ty có đồng ý và thanh toán các khoản chi phí cho tôi. Tuy nhiên trong đó lại tính cho tôi thiếu 1 ngày nghỉ phép hàng năm và nói rằng do tôi xin nghỉ không lương thì đương nhiên không tính. Tôi có nói là do bên công ty cũng đồng ý nhưng họ không nghe, họ làm như vậy có đúng hay không ạ? Mong luật sư tư vấn!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Theo như nội dung bạn trình bày thì bạn được bên công ty đồng ý cho nghỉ không lương từ ngày 28/3/2015 đến ngày 20/4/2015. Tuy nhiên công ty lại không tính khoảng thời gian đó vào ngày nghỉ hàng năm cho bạn.

Theo quy định tại Nghị định số 45/2013/NĐ-CP:

Điều 6. Thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm

1. Thời gian học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động theo cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề.

2. Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động.

3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động.

4. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng.

5. Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.

7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Nghi-khong-luong-co-duoc-tinh-ngay-nghi-hang-nam

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

8. Thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn.

9. Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

10. Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc.

11. Thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội.

Như vậy:

+ Công ty đồng ý cho nghỉ không lương

+ Thời gian từ ngày 28/3/2015 đến ngày 20/4/2015 chưa quá một tháng

Việc công ty không tính, đưa ra lý do không tính ngày nghỉ hàng năm cho bạn là hoàn toàn không đúng với quy định của pháp luật. Bạn có thể dựa vào căn cứ trên để yêu cầu công ty giải quyết cho quyền lợi của bạn.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để được giải đáp.

Đặt câu hỏi tại đây
(Lượt xem : 830)
Dịch vụ nổi bật