Giá trị con dấu cũ sau khi thay đổi đăng ký kinh doanh

Giá trị con dấu cũ sau khi thay đổi đăng ký kinh doanh

gia-tri-con-dau-cu-sau-khi-thay-doi-dang-ky-kinh-doanhTóm tắt câu hỏi:

Công ty của tôi vừa thay đổi Giấy đăng ký kinh doanh, đã  được cấp Giấy đăng ký kinh doanh mới và nhận lại Giấy đăng ký kinh doanh cũ. Sau đó, công ty tôi đang tiến hành khắc con dấu mới nhưng phải 04 ngày nữa mới được nhận con dấu đó. Vậy công ty tôi có được sử dụng con dấu cũ trong 4 ngày này để thực hiện các giao dịch không?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau: 

Theo NĐ 58/2001/NĐ-CP về quản lý và sử dụng con dấu, khoản 2 Điều 6 có quy định:

2. Con dấu khắc xong phải được đăng ký mẫu tại cơ quan công an, phải nộp lệ phí do Bộ Tài chính quy định và chỉ được sử dụng sau khi đã được cấp "Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu". Cơ quan, tổ chức khi bắt đầu sử dụng con dấu mới phải thông báo giới thiệu mẫu con dấu mới.

Như vậy, con dấu mới chỉ được sử dụng khi đã được cấp “Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu”. Trong khoảng thời gian chờ cấp con dấu mới, doanh nghiệp vẫn được sử dung con dấu cũ.

gia-tri-con-dau-cu-sau-khi-thay-doi-dang-ky-kinh-doanh%281%29

>>> Lut sư tư vn pháp lut trc tuyến qua tng đài: 1900.6568   

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Dương Gia:

Thông báo việc thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh

Quy định về nội dung, hình thức của con dấu

Quy định về sử dụng con dấu của doanh nghiệp mới nhất

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để được giải đáp.

--------------------------------------------------------

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA LUẬT DƯƠNG GIA:

Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

Tư vấn pháp luật trực tuyến miễn phí qua tổng đài điện thoại

Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Thu Hương

(Lượt xem : 1332)

Nếu bạn thấy bài viết hữu ích, hãy ấn like để ủng hộ luật sư tư vấn