Điều kiện kết hôn với người làm trong ngành công an?

Điều kiện kết hôn với người làm trong ngành công an?

Điều kiện kết hôn với người làm trong ngành công an? Cậu ruột có tiền án cháu có được kết hôn với công an không?


Tóm tắt câu hỏi:

Cho em hỏi người yêu em đang là công an...gia đình em có bố em, và 2 chị ruột của em đang là đảng viên....cậu ruột của em có tiền án thì em có được kết hôn với người yêu em không ạ?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Để đáp ứng điều kiện kết hôn với công an cần

Căn cứ Luật hôn nhân và gia đình 2014

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Căn cứ theo Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an phải tuân thủ các điều kiện khác khi có ý định kết hôn với người thuộc lực lượng công an.

Cụ thể, các trường hợp dưới đây không được kết hôn với cán bộ công an:

  • Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; Tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975
  • Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của Pháp luật;
  • Gia đình hoặc bản thân theo Đạo Thiên Chúa, Cơ Đốc, Tin Lành, Đạo Hồi;
  • Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);
  • Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả khi đã nhập tịch tại Việt Nam)

dieu-kien-ket-hon-voi-nguoi-lam-trong-nganh-cong-an.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Thủ tục kết hôn với công an:

Nếu như, cá nhân muốn kết hôn với cán bộ công an, không vi phạm một trong những điều kiện trên, thì hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục kết hôn theo các bước dưới đây:

Bước 1: Cán bộ công an chủ động làm đơn tìm hiểu để kết hôn trong thời gian từ 03 đến 06 tháng tùy theo mức độ tình cảm của hai người;

Bước 2: Tiếp theo cán bộ công an làm hai đơn xin kết hôn. Trong đó, một đơn gửi thủ trưởng đơn vị và một đơn gửi phòng tổ chức cán bộ;

Bước 3: Người dự định kết hôn với cán bộ công an làm đơn để kê khai lý lịch trong phạm vi 03 đời của mình;

Bước 4: Phòng Tổ chức cán bộ có trách nhiệm tiến hành thẩm tra lý lịch, xác minh người mà cán bộ công an dự định kết hôn và tất cả những người thân trong gia đình tại nơi sinh sống và nơi làm việc. Thời gian tiến hành thẩm tra, xác minh lý lịch trong khoảng từ 02 – 04 tháng.

Bước 5: Sau khi thẩm định lý lịch, phòng tổ chức cán bộ ra quyết định có cho phép kết hôn hay không. Nếu đồng ý cho cán bộ công an đó kết hôn, bên cạnh đó, người cán bộ đó dự định cưới thì Phòng tổ chức cán bộ gửi quyết định về đơn vị nơi cán bộ ấy công tác.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

Chuyên viên tư vấn: Phạm Văn Quân

Đặt câu hỏi tại đây
(Lượt xem : 93)
Dịch vụ nổi bật