Điều kiện kết hôn với công an khi có ông là tình báo cho quân đội mỹ trước đó

Điều kiện kết hôn với công an khi có ông là tình báo cho quân đội mỹ trước đó

Điều kiện kết hôn với công an khi có ông là tình báo cho quân đội mỹ trước đó. Điều kiện kết hôn với người trong ngành công an.


Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư. Ông ngoại (bố ruột của mẹ em) hồi chiến tranh làm nhiệm vụ tình báo thông tin của quân đội Mỹ cho Cộng Sản, nhưng sau khi hòa bình, hồ sơ của ông vẫn chưa đc xác mình rằng hoàn toàn trong sạch hay là tay sai cho Mỹ, cứ lửng lơ vậy thôi. Tuy nhiên bố em đã làm công an 5-6 năm sau đó xin thôi việc để làm kinh doanh, em trai của mẹ em (con trai của ông ngoại) hiện đang làm việc chỉ huy quân sự tại thành phố. Vậy mong luật sư cho em biết em có thể kết hôn với công an được không ạ? Em cảm ơn ?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Để đăng ký kết hôn thì bạn cần phải đáp ứng điều kiện kết hôn theo Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

“Điều 8. Điều kiện kết hôn.

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Bên cạnh đó, khi bạn kết hôn với công an là những người thuộc trong lực lượng vũ trang nhân dân, là một ngạch đặc thù nên sẽ có những quy định lưu hành nội bộ trong ngành. Tuy nhiên, kết hôn với người trong ngành công an phải thẩm tra lý lịch gia đình và bản thân, cụ thể:

- Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền.

- Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang tranh chấp hành án phạt tù.

- Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin Lành…

- Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.

- Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

Ngoài ra sẽ có một số quy định khác ở từng địa phương.

Dieu-kien-ket-hon-voi-cong-an-khi-co-ong-la-tinh-bao-cho-quan-doi-my-truoc-do

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Do vậy, trong trường hợp của bạn muốn kết hôn với người là công an, nhưng ông ngoại bạn đã từng tham gia chính quyền Ngụy, trường hợp này bạn có thể không đáp ứng đủ điều kiện kết hôn với người là công an. Tuy nhiên, bạn nên liên hệ trực tiếp với cán bộ thẩm tra lý lichhj người kết hôn với cơ quan công an để được giải đáp thắc mắc. 

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

Chuyên viên tư vấn: Lê Thị Thanh Hà

Đặt câu hỏi tại đây
(Lượt xem : 86)
Dịch vụ nổi bật