Điều kiện hưởng phụ cấp công tác lâu năm tại vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn?
Bạn đang xem bài viết: Điều kiện hưởng phụ cấp công tác lâu năm tại vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn?

Điều kiện hưởng phụ cấp công tác lâu năm tại vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn?

Điều kiện hưởng phụ cấp công tác lâu năm tại vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn? Phụ cấp theo quy định của Nghị định 116/2010/NĐ-CP.


Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư! Luật sư cho tôi hỏi: Tôi làm nhân viên hành chính tại trường THCS thuộc xã Đồng Hưu, Yên Thế, Bắc Giang thuộc xã có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn (ĐBKK) từ tháng 9/2002 đến hết năm 2008 thì xã đó hết là đặc biệt khó khăn. Thời gian trên giáo viên được hưởng phụ cấp thu hút còn tôi không thuộc đối tượng được hưởng. Năm 2014 xã lại thuộc xã đặc biệt khó khăn đến nay, Theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP thì hiện tại tôi đang được hưởng phụ cấp thu hút như giáo viên. Vậy luật sư cho tôi hỏi: Tôi có thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp lâu năm ở vùng đặc biệt khó khăn theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP không? Cảm ơn luật sư!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 116/2010/NĐ-CP

2. Nội dung tư vấn:

Căn cứ Điều 5 Nghị định 116/2010/NĐ-CP quy định điều kiện hưởng phụ cấp lâu năm ở vùng kinh tế đặc biệt khó khăn như sau:

Đối tượng hưởng:

- Cán bộ, công chức, viên chức và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thử việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn;

- Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan chuyên môn kỹ thuật và người hưởng lương từ ngân sách nhà nước, kể cả người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong quân đội nhân dân và công an nhân dân;

- Các đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 2 Nghị định 116/2010/NĐ-CP công tác ở các xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn thuộc các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ được áp dụng chính sách quy định tại Nghị định này.

Đối tượng quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều 2 Nghị định 116/2010/NĐ-CP bao gồm người đang công tác và người đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn sau ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.

Thời gian làm việc:

-Thời gian thực tế làm việc tại vùng kinh tế đặc biệt khó khăn từ 5 năm trở lên. Nếu có thời gian thực tế đứt quãng thì được cộng dồn thời gian để tính.

Dieu-kien-huong-phu-cap-cong-tac-lau-nam-tai-vung-co-dieu-kien-kinh-te-dac-biet-kho-khan

>>> Luật sư tư vấn phụ cấp công tác tại vùng khó khăn qua tổng đài: 1900.6568

Nếu bạn thuộc đối tượng nêu trên và làm việc tại vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn được 8 năm tính từ 2002 – 2008 và từ 2014 – 2017. Mức hưởng phụ cấp công tác lâu năm theo khoản 1 Điều 5 Nghị định 116/2010/NĐ-CP:

Mức 0,5 so với mức lương tối thiểu chung áp dụng đối với người có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 5 năm đến dưới 10 năm;

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn được phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Để được tư vấn pháp luật miễn phí vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

(Lượt xem : 70)

Chuyên viên tư vấn: Lê Thị Thanh Thanh

Nếu bạn thấy bài viết hữu ích, hãy ấn like để ủng hộ luật sư tư vấn