Điều kiện để lấy chồng là sỹ quan pháo binh
Bạn đang xem bài viết: Điều kiện để lấy chồng là sỹ quan pháo binh

Điều kiện để lấy chồng là sỹ quan pháo binh

Điều kiện để lấy chồng là sỹ quan pháo binh. Điều kiện để kết hôn với quân đội.


Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư!

Em tên Yến Nhi. Hiện em đang quen một anh sỹ quan pháo binh. Gia đình em chỉ có em và mẹ. Giấy khai sinh cũng chỉ có tên mẹ (mẹ đơn thân). Bên ngoại em có ông ngoại làm thư ký cho chế độ cũ (chỉ ngồi văn phòng nhập hồ sơ chứ không đi lính), đã học cải tạo và đã mất, dì và cậu đều là công dân lương thiện, không có tiền án tiền sự, em theo đạo phật. Xin luật sư tư vấn liệu em và anh ấy có thể kết hôn được không ạ?

Em rất cảm ơn luật sư!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Nội dung tư vấn:

Theo thông tin bạn trình bày thì bạn có mong muốn kết hôn với sỹ quan pháo binh. Để kết hôn với sỹ quan pháo binh bạn cần đáp ứng các điều kiện như sau:

Thứ nhất: Điều kiện kết hôn chung

Tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về điều kiện kết hôn như sau:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định như sau:

Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Thứ hai: Điều kiện kết hôn của ngành

Quy chế ngành sỹ quan quy định xét lý lịch ba đời đối với gia đình cũng như người sẽ kết hôn với người làm trong ngành, cụ thể nếu thuộc một trong các trường hợp sau sẽ không được kết hôn với người trong ngành sỹ quan:

- Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;

- Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;

dieu-kien-de-lay-chong-la-sy-quan-phao-binh.

>>> Luật sư tư vấn điều kiện kết hôn với Quân đội qua tổng đài: 1900.6568

- Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành, Đạo hồi;

- Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);

- Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (Kể cả khi đã nhập tịch tại Việt Nam).

Theo thông tin bạn trình bày bạn theo đạo phật, ông ngoại bạn làm thư ký cho chế độ cũ và đã mất. Căn cứ theo quy định riêng của nội bộ ngành thì bạn có thể không đủ điều kiện để kết hôn với sỹ quan. Để tìm hiểu rõ hơn về việc bạn có đủ điều kiện kết hôn với sỹ quan hay không thì bạn nên lên trực tiếp đơn vị của người yêu bạn để hỏi rõ về trường hợp này.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn được phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Để được tư vấn pháp luật miễn phí vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

(Lượt xem : 162)

Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Văn Linh

Nếu bạn thấy bài viết hữu ích, hãy ấn like để ủng hộ luật sư tư vấn