Điều kiện đăng ký bảo hộ nhãn hiệu
Bạn đang xem bài viết: Điều kiện đăng ký bảo hộ nhãn hiệu
24/11/2016 13:21:33 Luật Dương gia Luật Dương gia Luật Dương gia Luật Dương gia Luật Dương gia

Điều kiện đăng ký bảo hộ nhãn hiệu

Điều kiện đăng ký bảo hộ nhãn hiệu. Quy định về trình tự, thủ tục, hồ sơ đăng ký bảo hộ nhãn hiệu.


Tóm tắt câu hỏi:

Tôi có một tình huống như thế này anh Nguyễn Văn A có 1 thời gian làm việc trong công ty Cường Thịnh tại Đà Nẵng. Nay A về Q.Ngãi thành lập 1 công ty tên là Cường Tiến. Tuy nhiên do biết công ty Cường Thịnh chưa đăng kí bảo hộ logo đã yêu cầu tôi vẽ 1 logo gần giống với logo Cường Thịnh 1. Logo đó có thể được đăng ký bảo hộ không? Vì sao? 2. Tôi có nên làm theo yêu cầu của anh A không? Vì sao??

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật sở hữu trí tuệ 2005

2. Giải quyết vấn đề:

Luật sở hữu trí tuệ 2005 quy định về việc xác lập quyền sở hữu nhãn hiệu - quyền sở hữu công nghiệp tại khoản 3 Điều 6 như sau:

"3. Quyền sở hữu công nghiệp được xác lập như sau:

a) Quyền sở hữu công nghiệp đối với sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí, nhãn hiệu, chỉ dẫn địa lý được xác lập trên cơ sở quyết định cấp văn bằng bảo hộ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo thủ tục đăng ký quy định tại Luật này hoặc công nhận đăng ký quốc tế theo quy định của điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên; đối với nhãn hiệu nổi tiếng, quyền sở hữu được xác lập trên cơ sở sử dụng, không phụ thuộc vào thủ tục đăng ký;

b) Quyền sở hữu công nghiệp đối với tên thương mại được xác lập trên cơ sở sử dụng hợp pháp tên thương mại đó;

c) Quyền sở hữu công nghiệp đối với bí mật kinh doanh được xác lập trên cơ sở có được một cách hợp pháp bí mật kinh doanh và thực hiện việc bảo mật bí mật kinh doanh đó;

d) Quyền chống cạnh tranh không lành mạnh được xác lập trên cơ sở hoạt động cạnh tranh trong kinh doanh."

Theo đó, quyền đối với nhãn hiệu (trừ nhãn hiệu nổi tiếng) được xác lập trên cơ sở nhãn hiệu đã được đăng ký tại Việt Nam theo quyết định cấp Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu của Cục Sở hữu trí tuệ (hoặc quyết định chấp nhận bảo hộ hoặc giấy chứng nhận nhãn hiệu đăng ký quốc tế được bảo hộ tại Việt Nam do Cục Sở hữu trí tuệ cấp).

Người được Cục Sở hữu trí tuệ cấp Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu là chủ sở hữu của nhãn hiệu đã đăng ký và được hưởng quyền đối với nhãn hiệu trong phạm vi bảo hộ ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu và trong thời hạn hiệu lực của Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu. Khi cá nhân, tổ chức sử dụng nhãn hiệu không thực hiện việc đăng ký thì đồng nghĩa với việc chưa xác lập quyền sở hữu đối với nhãn hiệu đó. 

Dieu-kien-dang-ky-bao-ho-nhan-hieu

>>> Luật sư tư vấn điều kiện bảo hộ nhãn hiệu: 1900.6568

Do đó, việc một người khác sử dụng hoặc thiết kế một nhãn hiệu tương tự không đồng nghĩa với việc xâm phạm quyền sở hữu đối với nhãn hiệu chưa thực hiện thủ tục đăng ký. Người nào thực hiện việc đăng ký quyền sở hữu nhãn hiệu trước sẽ được ưu tiên bảo hộ về quyền sở hữu đối với nhãn hiệu đó theo quy định của pháp luật về Sở hữu trí tuệ Việt Nam.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn được phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Để được tư vấn pháp luật miễn phí vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

(Lượt xem : 337)

Chuyên viên tư vấn: Trần Thị Phương Thúy

Nếu bạn thấy bài viết hữu ích, hãy ấn like để ủng hộ luật sư tư vấn