Đất chịu thuế sử dụng đất nông nghiệp là đất dùng vào sản xuất nông nghiệp
Bạn đang xem bài viết: Đất chịu thuế sử dụng đất nông nghiệp là đất dùng vào sản xuất nông nghiệp

Đất chịu thuế sử dụng đất nông nghiệp là đất dùng vào sản xuất nông nghiệp

Công ty mua đất rừng có phải đóng thuế hàng năm không? Đất chịu thuế sử dụng đất nông nghiệp là đất dùng vào sản xuất nông nghiệp.


Tóm tắt câu hỏi: 

Công ty tôi đã được cấp giấy phép khai thác khoáng sản hàng năm phải đóng thuế cho nhà nước,gần đây lại mua trên bề mặt và đã trồng rừng (Sổ đỏ) hỏi công ty tôi có phải đóng thuế hàng năm cho nhà nước không?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Theo quy định tại Điều 2 Luật thuế sử dụng đất nông nghiệp năm 1993 về đối tượng chịu thuế:

"Đất chịu thuế sử dụng đất nông nghiệp là đất dùng vào sản xuất nông nghiệp bao gồm:

- Đất trồng trọt;

- Đất có mặt nước nuôi trồng thuỷ sản;

- Đất rừng trồng."

 cong-ty-mua-dat-rung-co-phai-dong-thue-hang-nam-khong.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Do công ty bạn đã mua lại một diện tích đất để trồng rừng trên đó nên công ty bạn vẫn sẽ phải chịu thuế sử dụng đất nông nghiệp, về thuế suất sẽ được tính theo quy định tại Điều 9 Luật thuế sử dụng đất nông nghiệp năm 1993 thì sẽ bằng 4% giá trị sản lượng khai thác:

"Định suất thuế một năm tính bằng kilôgam thóc trên 1 ha của từng hạng đất như sau:

1. Đối với đất trồng cây hàng năm và đất có mặt nước nuôi trồng thuỷ sản:

Hạng đất

Định suất thuế

1

550

2

460

3

370

4

280

5

180

6

50

2. Đối với đất trồng cây lâu năm:

Hạng đất

Định suất thuế

1

650

2

550

3

400

4

200

5

80

..." 

Bài viết tư vấn pháp luật thuế trên được chúng tôi thực hiện theo yêu cầu được gửi bởi các quý khách hàng - người truy cập! Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Để được tư vấn luật thuế trực tuyến miễn phí vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật về thuế: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

(Lượt xem : 85)

Chuyên viên tư vấn: Đinh Đắc Dương

Nếu bạn thấy bài viết hữu ích, hãy ấn like để ủng hộ luật sư tư vấn