Anh trai của mẹ đang bị kết án tù thì có được kết hôn không?
Bạn đang xem bài viết: Anh trai của mẹ đang bị kết án tù thì có được kết hôn không?
26/04/2017 17:23:46 Luật Dương gia Luật Dương gia Luật Dương gia Luật Dương gia Luật Dương gia

Anh trai của mẹ đang bị kết án tù thì có được kết hôn không?

Anh trai của mẹ đang bị kết án tù thì có được kết hôn không? Điều kiện kết hôn năm 2017.


Tóm tắt câu hỏi:

Em với người yêu em yêu nhau hai năm rồi và muốn tiến đến kết hôn. Nhưng anh trai của mẹ em có đang bị án tù thì có kết hôn đuợc không? Em đang rất mông lung, mong câu trả lời.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Bạn không trình bày rõ bạn trai bạn có là công an, sĩ quan quân đội hay không nên có hai trường hợp xảy ra:

Trường hợp 1: Bạn trai bạn không phải là công an, sĩ quan...trong ngành

Căn cứ Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014, hai bạn phải đảm bảo các điều kiện kết hôn như sau:

+ Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

+ Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

+ Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

+ Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn

Các trường hợp cấm kết hôn bao gồm:

- Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

- Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

- Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Nếu đáp ứng các điều kiện kết hôn nêu trên thì bạn và bạn trai bạn có quyền đăng ký kết hôn mà không phụ thuộc vào việc anh trai mẹ đang phải chấp hành án.

Anh-trai-cua-me-dang-bi-ket-an-tu-thi-co-duoc-ket-hon-khong

>>> Luật sư tư vấn điều kiện kết hôn với người trong ngành công an: 1900.6568        

Trường hợp 2: Bạn trai bạn là công an, sĩ quan....trong ngành.

Do công an là lực lượng vũ trang nhân dân, có trách nhiệm bảo vệ trật tự an toàn xã hội, an ninh tổ quốc nên ngoài các điều kiện kết hôn như trường hợp 1, sẽ có những quy định đặc thù riêng; nếu  bạn muốn kết hôn với người đang phục vụ trong ngành công an nhân dân thì còn phải đáp ứng các điều kiện đặc thù của ngành công an, cụ thể là không thuộc một trong các trường hợp sau:

- Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền;

- Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

- Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...;

- Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

- Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

Ngoài ra có một số quy định khác nhưng tùy thuộc vào từng vị trí công việc cụ thể và theo quy chế của đơn vị người yêu của bạn. Tuy nhiên thông thường sẽ xét theo trực hệ giữa bố mẹ và con chứ không xét lý lịch cô, dì.... Để biết chính xác thông tin này, bạn nên nhờ người yêu bạn hỏi trực tiếp tại đơn vị nơi người yêu bạn đang công tác.

Bài viết tư vấn pháp luật hôn nhân trên được chúng tôi thực hiện theo yêu cầu được gửi bởi các quý khách hàng - người truy cập! Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Để được tư vấn luật hôn nhân trực tuyến miễn phí vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất! 

--------------------------------------------------------

(Lượt xem : 153)

Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Hoa

Nếu bạn thấy bài viết hữu ích, hãy ấn like để ủng hộ luật sư tư vấn